Thuốc Panadol Extra with Optizorb là gì?

Tác dụng của thuốc Panadol Extra with Optizorb

Tác dụng của thuốc Panadol Extra with Optizorb là gì?

Panadol Extra with Optizorb chứa paracetamol là một chất hạ sốt, giảm đau và caffeine là một chất tăng cường tác dụng giảm đau của paracetamol. Panadol Extra with Optizorb có hiệu quả trong việc điều trị đau nhẹ đến vừa và hạ sốt bao gồm:

  • Đau đầu
  • Đau nửa đầu
  • Đau cơ
  • Đau bụng kinh
  • Đau họng
  • Đau cơ xương
  • Sốt và đau sau khi tiêm vắc xin
  • Đau sau khi nhổ răng hoặc sau các thủ thuật nha khoa
  • Đau răng
  • Đau do viêm xương khớp

Liều dùng thuốc Panadol Extra with Optizorb

Những thông tin được cung cấp không thể thay thế cho lời khuyên của các chuyên viên y tế. Bạn hãy luôn tham khảo ý kiến bác sĩ hoặc dược sĩ trước khi quyết định dùng thuốc.

Liều dùng thuốc Panadol Extra with Optizorb cho người lớn như thế nào?

Người lớn (kể cả người cao tuổi) và trẻ em từ 12 tuổi trở lên: 

  • Nên dùng 500mg paracetamol/65mg caffeine đến 1000mg paracetamol/130mg caffeine (1 hoặc 2 viên) mỗi 4–6 giờ nếu cần
  • Liều tối đa hàng ngày: 4000mg/520mg (paracetamol/caffeine)
  • Thời gian tối thiểu dùng liều lặp lại: 4 giờ

Liều dùng thuốc Panadol Extra with Optizorb cho trẻ em như thế nào?

Không khuyến nghị dùng thuốc này cho trẻ em dưới 12 tuổi.

Cách dùng thuốc Panadol Extra with Optizorb

Bạn nên dùng thuốc Panadol Extra with Optizorb như thế nào?

Bạn dùng thuốc Panadol Extra with Optizorb theo đường uống và theo liều chỉ định. Không dùng quá liều và không dùng thuốc thường xuyên hơn 4 giờ. Bạn nên sử dụng liều thấp nhất cần thiết để có hiệu quả điều trị. Nếu bạn có bất kỳ thắc mắc nào về tác dụng phụ, hãy tham khảo ý kiến bác sĩ hoặc dược sĩ.

Bạn nên làm gì trong trường hợp dùng quá liều?

Trong trường hợp khẩn cấp hoặc quá liều, gọi ngay cho Trung tâm cấp cứu 115 hoặc đến trạm Y tế địa phương gần nhất.

Ngoài ra, bạn cần ghi lại và mang theo danh sách những loại thuốc bạn đã dùng, bao gồm cả thuốc kê toa và thuốc không kê toa.

Bạn nên làm gì nếu quên một liều?

Nguyên tắc chung khi dùng thuốc này là chỉ uống khi cần thiết, khoảng cách giữa 2 liều tối thiểu là 4 giờ. Nếu bạn không chắc chắn nên làm gì, hãy hỏi ý kiến từ bác sĩ hoặc dược sĩ.

Tác dụng phụ của thuốc Panadol Extra with Optizorb

Bạn có thể gặp tác dụng phụ nào khi dùng thuốc Panadol Extra with Optizorb?

Bạn có thể gặp phải một số tác dụng không mong muốn khi sử dụng thuốc này và khi đó bạn nên ngưng sử dụng ngay lập tức:

  • Phản ứng dị ứng như phát ban da hoặc ngứa, đôi khi có vấn đề về hô hấp hay sưng môi, lưỡi, cổ họng hay mặt;
  • Phát ban hay bong da; loét miệng;
  • Có phản ứng về hô hấp;
  • Bị bầm tím hay chảy máu mà không rõ nguyên nhân.

Tuy nhiên, những tác dụng phụ này thường hiếm khi xảy ra.

Đây không phải là danh mục đầy đủ tất cả các tác dụng phụ và có thể xảy ra những tác dụng phụ khác. Nếu bạn gặp phải bất kỳ tác dụng phụ nào, hãy thông báo cho bác sĩ hoặc dược sĩ.

Thận trọng/Cảnh báo khi dùng thuốc Panadol Extra with Optizorb

Trước khi dùng thuốc Panadol Extra with Optizorb, bạn nên lưu ý những gì?

Bạn không nên dùng với các thuốc khác có chứa paracetamol. Sử dụng đồng thời các thuốc khác có chứa paracetamol có thể dẫn đến tình trạng quá liều. Dùng quá liều paracetamol có thể gây ra suy gan, điều này có thể dẫn đến việc ghép gan hay tử vong.

Trên các bệnh nhân đang bị các bệnh về gan, có sự gia tăng nguy cơ gây hại của paracetamol đối với gan. Bạn nên tham khảo ý kiến bác sĩ trước khi dùng thuốc này khi được chẩn đoán là suy gan hoặc suy thận.

Các phản ứng phụ trên da mặc dù tỉ lệ mắc phải không cao nhưng nghiêm trọng, thậm chí đe dọa tính mạng bao gồm hội chứng Stevens–Johnson (SJS), hội chứng hoại tử da nhiễm độc (TEN) hay hội chứng Lyell, hội chứng ngoại ban mụn mủ toàn thân cấp tính (AGEP). Bạn cần thông báo cho bác sĩ nếu thấy có triệu chứng bất thường nào.

Bạn cũng cần kiểm tra với bác sĩ trước khi dùng thuốc nếu:

  • Có vấn đề về gan hay thận
  • Nhẹ cân hay suy dinh dưỡng
  • Uống rượu thường xuyên
  • Có dấu hiệu nhiễm trùng nặng vì có thể làm tăng nguy cơ chuyển hóa axit trong máu.

Những điều bạn cần lưu ý khi dùng thuốc Panadol Extra with Optizorb trong trường hợp đặc biệt (mang thai, cho con bú, phẫu thuật,…)

Không khuyến cáo dùng thuốc này cho phụ nữ có thai hoặc đang cho con bú.

Tương tác xảy ra với thuốc Panadol Extra with Optizorb

Thuốc Panadol Extra with Optizorb có thể tương tác với những thuốc nào?

Thuốc Panadol Extra with Optizorb có thể làm thay đổi khả năng hoạt động của thuốc khác mà bạn đang dùng hoặc gia tăng ảnh hưởng của các tác dụng phụ. Để tránh tình trạng tương tác thuốc, tốt nhất là bạn viết một danh sách những thuốc bạn đang dùng (bao gồm thuốc được kê toa, không kê toa, thảo dược và thực phẩm chức năng) và cho bác sĩ hoặc dược sĩ xem. Để đảm bảo an toàn khi dùng thuốc, bạn không tự ý dùng thuốc, ngưng hoặc thay đổi liều lượng của thuốc mà không có sự cho phép của bác sĩ.

Bạn không nên dùng thuốc này chung với các thuốc khác cũng chứa paracetamol. Uống quá nhiều paracetamol có thể gây tổn hại nghiêm trọng.

Thuốc Panadol Extra with Optizorb có thể tương tác với thực phẩm, đồ uống nào?

Thức ăn, rượu và thuốc lá có thể tương tác với vài loại thuốc nhất định. Hãy tham khảo ý kiến bác sĩ về việc uống thuốc cùng thức ăn, rượu và thuốc lá.

Thuốc này có chứa caffein nên bạn cần tránh uống chung với các thức uống có chứa caffein như trà, cà phê, thức uống đóng hộp có caffein. Lượng caffein cao có thể gây ra khó ngủ, run và cảm giác khó chịu ở ngực do nhịp tim nhanh.

Tình trạng sức khỏe nào ảnh hưởng đến thuốc Panadol Extra with Optizorb?

Tình trạng sức khỏe của bạn có thể ảnh hưởng đến việc sử dụng thuốc này. Báo cho bác sĩ biết nếu bạn có bất kỳ vấn đề sức khỏe nào.

Bảo quản thuốc Panadol Extra with Optizorb

Bạn nên bảo quản thuốc Panadol Extra with Optizorb như thế nào?

Bảo quản nơi khô ráo, thoáng mát, nhiệt độ dưới 30ºC. Để thuốc tránh xa tầm tay trẻ em.

Dạng bào chế của thuốc Panadol Extra with Optizorb

Thuốc Panadol Extra with Optizorb có dạng và hàm lượng như thế nào?

Thuốc Panadol Extra with Optizorb có dạng viên nén bao phim màu trắng hoặc trắng ngà. Mỗi viên có chứa các hoạt chất chính như sau:

  • Paracetamol…..500mg
  • Caffein…………..65mg

Hello Bacsi không đưa ra các lời khuyên, chẩn đoán hay các phương pháp điều trị y khoa.

Bạn có thể quan tâm đến chủ đề:

  • 6 cách hạ sốt ngay tại nhà vừa nhanh chóng vừa hiệu quả
  • Bỏ túi những loại thuốc trị đau đầu hiệu quả
  • Vì sao stress có thể gây đau nhức cơ thể?